కాగ్ రాజీవ్ మెహ్రీషి రఫెల్ చర్చలలో భాగంగా ఉన్నారు, ఆయన ఎలా ఆడిట్ చేయవచ్చు: కాంగ్రెస్ – ది ఇండియన్ ఎక్స్ప్రెస్

వివాదాస్పద ఒప్పందంపై కాగ్ నివేదిక సోమవారం పార్లమెంటులో ప్రవేశపెట్టనుంది. (PTI ఫోటో)

ఆసక్తి కల వివాదానికి గురైన 36 రాఫెల్ ఫైటర్ ఎయిర్క్రాఫ్ట్ను కొనుగోలు చేసేందుకు ఒప్పందంపై ఆడిటింగ్లో కంప్ట్రోలర్ అండ్ ఆడిటర్ జనరల్ రాజీవ్ మెహ్రిషి పాత్రను కాంగ్రెస్ ఆదివారం ప్రశ్నించింది. మెహ్రిషి 2014-15 మధ్య ఆర్థిక శాఖ కార్యదర్శిగా మరియు రాఫెల్ చర్చల భాగంగా ఉన్నందున, అతను రఫలే ఒప్పందాలను ఆడిట్ చేయాల్సిన అవసరం లేదని కాంగ్రెస్ వాదించింది.

వివాదాస్పద ఒప్పందంపై కాగ్ నివేదిక సోమవారం పార్లమెంటులో ప్రవేశపెట్టినప్పటికీ, ఈ ఒప్పందం ఆడిటింగ్ నుండి తనను తాను స్వీకరించడానికి మెహ్రీషిని అభ్యర్థించింది.

36 ఎయిర్క్రాఫ్టుల కొనుగోలులో ప్రభుత్వం “జాతీయ ప్రయోజనం” మరియు “జాతీయ భద్రత” ను రాజీ పడిందని కాంగ్రెస్ ప్రతినిధిగా ఆరోపించింది. అన్ని రక్షణ ఒప్పందాల ఫోరెన్సిక్ ఆడిట్ చేపట్టడానికి కాగ్ ఒక రాజ్యాంగపరమైన మరియు చట్టపరమైన బాధ్యతను కలిగి ఉంది, రాఫెల్ ఒప్పందం.

“పేటెంట్ వివాదానికి సంబంధించి 36 రాఫెల్ ఎయిర్క్రాఫ్ట్ ఒప్పందం యొక్క ఆడిట్ ను మీరు ఎదుర్కోవటానికి ఇది స్థూల అక్రమాయేతర చర్య. ఇది మీరు ఒక ఆడిట్ నిర్వహించడానికి లేదా ఒక నివేదికను సమర్పించడానికి గాను రాజ్యాంగపరంగా, చట్టపరంగా మరియు నైతికంగా disentitled … పార్లమెంటు . ఆడిట్ ను ప్రారంభించడంలో మీరు చేసిన మొత్తం స్థూల అక్రమార్జనను బహిరంగంగా అంగీకరించి, బహిరంగంగా అంగీకరించమని మేము మిమ్మల్ని కోరుకుంటున్నాం … “అని అది చెప్పింది.

సోమవారం పార్లమెంటులో రాఫెల్ ఒప్పందంపై మెహ్రూషి నివేదికను సమర్పించనున్నట్లు సీనియర్ కాంగ్రెస్ నేత కపిల్ సిబల్ విలేకరులతో అన్నారు. అక్టోబరు 24, 2014 నుంచి ఆగస్టు 24, 2015 వరకు ఆర్థిక శాఖ కార్యదర్శి మెహ్రిషిగా ఉన్నారని, ప్రధాని నరేంద్ర మోడీ మధ్య ఏప్రిల్ 10, 2015 న ప్యారిస్కు వెళ్లి రఫలే ఒప్పందంలో సంతకం ప్రకటించారు.

“… ఈ చర్చలలో ఆర్ధిక మంత్రిత్వ శాఖ ఒక ముఖ్యమైన పాత్ర పోషిస్తోంది … ఇప్పుడు రాఫెల్ ఒప్పందం రాజీవ్ మెహ్రిషి కింద జరిగింది. ఇప్పుడు అతను కాగ్. సెప్టెంబరు 19 మరియు అక్టోబర్ 4, 2018 లలో మేము అతనిని రెండుసార్లు కలుసుకున్నాము. మేము స్కామ్ గురించి చెప్పాము. ఈ ఒప్పందం అవినీతికి పాల్పడినందున దానిని విచారిస్తున్నట్లు మేము చెప్పాము. కానీ తాను తనకు వ్యతిరేకంగా దర్యాప్తును ఎలా ప్రారంభించగలను? “అని సిబల్ అన్నారు.

కాగా, కాగ్కు సమర్పించిన నివేదికలో రాఫెల్ ఒప్పందంలో అవినీతి చర్యలు, అవినీతి చర్యలు, అవినీతి జాబితాలో కాంగ్రెస్ పేర్కొంది. “అతను స్పష్టంగా ఆర్థిక కార్యదర్శిగా తీసుకున్న నిర్ణయాలను పరిశీలించలేడు. అతను మొదటి మరియు తరువాత తన ప్రభుత్వాన్ని కాపాడతాడు. ఈ దానికంటే ఎక్కువ ఆసక్తి ఉన్న సంఘర్షణ ఉండదు, “అని అతను చెప్పాడు.