డిజిటల్ యుగంలో 'ఒత్తిడి' అని నిర్ణయించడం జస్టిస్ ఎ.కె.సిక్రి – ది ఇండియన్ ఎక్స్ప్రెస్

డిజిటల్ శకంలో 'ఒత్తిడి' అని నిర్ణయించడం జస్టిస్ ఎ.కె.సిక్రి అంటున్నారు
“నేడు తీర్పు తీర్పు ఉంది,” జస్టిస్ సిక్రి చెప్పారు. (నీరజ్ ప్రియదర్శి చేత ఎక్స్ప్రెస్ ఫోటో)

డిజిటల్ యుగంలో “ఒత్తిడి” ఉంది, ఒక సుప్రీం కోర్ట్ న్యాయమూర్తి ఆదివారం, ఒక కేసు కోర్టు చేపట్టారు ముందు, ప్రజలు సోషల్ మీడియా చర్చించటం మొదలుపెడుతుంది ఆ ఫలితం “ఇది ఉండాలి” ఇది ప్రభావం జడ్జెస్. ఇక్కడ “లాంగ్వేజ్ ఫ్రీజ్లో ప్రెస్ ఫ్రీడమ్ ఆఫ్ ది డిజిటల్ టైమ్స్” లో మొదటి లా అసోసియేషన్ ఫర్ ఆసియా అండ్ పసిఫిక్ (లావాసీఏ) సమావేశంలో జస్టిస్ ఎకె సిక్రి మాట్లాడుతూ, పత్రికల స్వేచ్ఛ పౌర మరియు మానవ హక్కుల యొక్క నమూనాను మార్చి, పరీక్షలు అది ఒక ఉదాహరణ.

“మీడియా ట్రయల్స్ ముందు కూడా ఉన్నాయి. కానీ నేడు ఏమి జరుగుతుందో ఒక సమస్య తలెత్తినప్పుడు, పిటిషన్ దాఖలు చేయబడుతుంది, (మరియు) కోర్టు చేపట్టిన ముందు కూడా, ప్రజలు ఏమిటో ఫలితం కావాలని చర్చిస్తారు. ఫలితం ఏది కాదు, కానీ (ఫలితం) ఫలితం ఏది. మరియు ఇక్కడ ఉన్న నా అనుభవం నుండి ఒక న్యాయమూర్తి ఒక కేసు ఎలా నిర్ణయిస్తుందనే దానిపై ప్రభావాన్ని చూపుతున్నాను. “ఇది సుప్రీం కోర్టులో చాలా ఎక్కువ కాదు ఎందుకంటే వారు సుప్రీంకోర్టుకు వచ్చినప్పుడు వారు చాలా పరిపక్వం చెందారు మరియు మీడియాలో ఏమి జరుగుతుందో దానికి సంబంధించి కేసు ఎలా నిర్ణయించబడిందో వారికి తెలుసు. నేడు తీర్పు తీర్పు ఉంది, “జస్టిస్ సిక్రి చెప్పారు.

అతను కోర్టు ధిక్కారం యొక్క శక్తి చాలా ఉపయోగించడం లేదు అన్నారు. “కొన్ని సంవత్సరాల క్రితం, న్యాయస్థానం చేత తీర్పు ఇవ్వబడినప్పుడు, అది సుప్రీం కోర్టు, హైకోర్టులు లేదా విచారణ కోర్టు, తీర్పును విమర్శించటానికి మీకు హక్కు ఉందని ఎల్లప్పుడూ అభిప్రాయం ఉంది. ఇప్పుడు ఆ తీర్పును ఇచ్చిన న్యాయాధిపతులపై అపవాదు లేదా అపవాదు ప్రసంగాలు కూడా ఉన్నాయి. ఇంకా ఈ విషయంలో చెప్పలేము “అని జస్టిస్ సిక్రి చెప్పారు.

సమావేశంలో మాట్లాడేవారిలో ఒకరు అదనపు సొలిసిటర్ జనరల్ మాధవి గోరడియా డివన్ కూడా ఆమె తన అభిప్రాయాన్ని వ్యక్తం చేశారు. సోషల్ మీడియాలో వార్తలు మరియు నకిలీ వార్తలు, వార్తలు మరియు అభిప్రాయం, పౌరులు మరియు పాత్రికేయుల మధ్య భారీ అస్పష్టత ఉంది. ట్విన్ వృద్ధితో న్యాయవాదులు కూడా కార్యకర్తలుగా మారారు. దాంతో క్రియాశీలత మరియు కీర్తి కోసం ఆ అన్వేషణలో, ఒక వ్యక్తి న్యాయవ్యవస్థ యొక్క స్వాతంత్ర్యం మరియు విషయాలు “తప్పు” కారణాల కోసం నిర్ణయించబడతాయి, ఒకరి వృత్తిపరమైన బాధ్యతలను మరుగుపరచకూడదు.

“ఇప్పుడు ఆపై ఒక కార్యకర్తకు ఇది సరైనది. కానీ ఆ సందర్భాల్లో ఒకటి కనిపించినప్పుడు, ఆ సందర్భాలలో వాదించారు, వెంటనే (వినికిడి) మీ వృత్తిపరమైన బాధ్యతలతో విరుద్ధమైన తర్వాత తికమకపడుతుందని ఆమె చెప్పారు. సుప్రీం కోర్టు నుండి నివేదించగలిగిన ఒక గుర్తింపు పొందిన పాత్రికేయుడు కావాలి, “మిగిలినవారికి ట్విట్టర్ ఉంది” అని డివైన్ చెప్పాడు.

“మీరు (న్యాయవాది) ఒక విలేఖరి కంటే న్యాయ మరియు న్యాయం డెలివరీ వ్యవస్థలో మెరుగైన అవగాహన కలిగి ఉంటారు, కానీ అదే సమయంలో ట్విటర్కు కొంత నిశ్శబ్దంగా ఉంది, అది ఎలా న్యాయం చేయాలనే ప్రజా అవగాహనను వక్రీకరిస్తుంది వ్యవస్థ పనిచేస్తుంది. “న్యాయమూర్తులు మీడియా రిపోర్జరు యొక్క షోర్న్ను నిర్ణయించటానికి శిక్షణ పొందినందున వారు న్యాయమూర్తులను ఒత్తిడి చేయవచ్చని నేను అనుకుంటున్నాను, వారు ఎవరికైనా మనుషులుగా ఉంటారని మాకు తెలుసు మరియు మాధ్యమ ఒత్తిళ్లను స్వతంత్రంగా షరతు చేయాలని నిర్ణయించకూడదు. ప్రమాదకర న్యాయవ్యవస్థ స్వాతంత్ర్యం మరియు విషయాలు తప్పు కారణాల కోసం నిర్ణయించబడతాయి.

డిజిటల్ యుగంలో మీడియా పూర్తిగా పూర్తి పరివర్తన చెందిందని జస్టిస్ సిక్రీ చెప్పారు, “ఇప్పుడు మేము చెల్లించిన మరియు నకిలీ వార్తల యుగంలో ఉన్నాము”. “ఇది చాలా ఆందోళన చెందుతోంది కానీ డిజిటల్ యుగం కారణంగా చెల్లించిన మరియు నకిలీ వార్తల యుగంలో ఉన్నాం. కథలు సృష్టించబడతాయి … మరియు ఎవరైనా దానిని ఏ డిజిటల్ మోడ్లోనూ మరియు కొన్ని గంటల సమయం లో వైరల్ గానూ మారుస్తుంది. అందుబాటు ఒక బిలియన్ ప్రజలు, “అతను అన్నాడు.

సోషల్ మీడియా వాచ్డాగ్గా మారినప్పటికీ, మానవ హక్కులకు సవాలుగా ఉందని, ప్రైవేటు, పబ్లిక్ ఆటగాళ్ల నిఘా వాస్తవిక ముప్పు కూడా ఉంది. ” ఫేస్బుక్ , WhatsApp మొదలైనవి ఆటలను ఎలా కలపడం, ఎలాంటి వినియోగదారుల ఎంపికలు మరియు ప్రాధాన్యతలని వారు ఎలా చూడగలరు అనేవి డేటా ఎలా తవ్వబడుతున్నాయి. ఇది ప్రజల స్వేచ్ఛను, ప్రజల గోప్యతను ప్రభావితం చేస్తే, అది చాలా అపాయకరమైన వాయిద్యం అవుతుంది. మరియు గౌరవం సమస్యలు వస్తుంది, “అతను అన్నాడు.

సమాచారం కోసం సోషల్ మీడియాపై ప్రజల ఆధారపడటం వ్యక్తిగత డేటా మరియు ఫీడ్-కరస్పడిన సమాచారాన్ని సేకరించడానికి టెక్ టైటాన్స్ మరియు కార్పొరేట్లు దారితీసింది ఎలా దివాన్ కూడా నొక్కి చెప్పింది. “ఎక్కువ మంది వ్యక్తులు వార్తలకు మరియు సమాచారం కోసం సోషల్ మీడియా మీద ఆధారపడతారు, మనకు టెక్ టైటాన్స్ తమని వ్యక్తిగతీకరించిన లేదా మర్యాదపూర్వక వార్తలను వ్యక్తుల యొక్క సాంఘిక వ్యక్తిత్వంపై ఆధారపడి ఉంచుకోమని మాకు తెలుసు.

ఆమె చాలా మంది పాత్రికేయులు నేడు సోషల్ మీడియా ప్లాట్ఫారమ్ల నుండి సమాచారమును ఎలా సేకరించారనే దాని గురించి మాట్లాడారు. “ఇది స్వతంత్ర వార్తలను సేకరించే సామర్థ్యాన్ని ఖచ్చితంగా ప్రభావితం చేస్తోంది. ఇది సులభమైన మార్గాన్ని మాత్రమే కాదు, నేను ప్రధాన స్రవంతి మీడియాలో విధి యొక్క గొప్ప పరిమితి అని చెప్పుకుంటాను, ఎందుకంటే విశ్వసనీయమైన, నిజాయితీగా ఉన్న సమాచారానికి ప్రజల ప్రాప్యతను తిరస్కరించింది. విశ్వసనీయ, జవాబుదారీ మీడియాకు ప్రత్యామ్నాయం లేదు. నేను ఇప్పుడు మీడియాను అబద్ధం నుండి మరియు నిజాయితీ నుండి ధాన్యం నుండి నిజం తీయగలిగాల్సిన అవసరం ఉంది, “అని దివాన్ చెప్పారు.