ఎస్బీఐ ఆర్బిఐ రెపో రేటుకు సేవింగ్స్ బ్యాంకు వడ్డీని కలుపుతుంది. ఇది ఇప్పుడు డిపాజిటర్లను ఎలా ప్రభావితం చేస్తుందో – టైమ్స్ నౌ

ఫైల్ ఫోటో

న్యూఢిల్లీ: ఒక మొదటి లో, భారతదేశం స్టేట్ బ్యాంక్, దేశం యొక్క అతిపెద్ద రుణదాత వడ్డీ రేట్లను ఈ ఎస్బిఐ మే 1, 2019 నుండి ఒక బాహ్య బెంచ్మార్క్ సేవింగ్స్ బ్యాంకు ఖాతాలో లింక్ నిర్ణయించుకుంది డిపాజిట్ రేటు మరియు రుణ రెండు లింక్ తొలి బ్యాంకు ఉంది బాహ్య బెంచ్ మార్కుకు రేటు.

ఈ చర్యను డిపాజిటర్లను ఎలా ప్రభావితం చేయాలో ఇక్కడ ఉంది:

1) లక్షల రూపాయల కన్నా ఎక్కువ సరాసరి బ్యాలెన్స్ కలిగివున్న ఎస్బిఐ, ఎస్బిఐ రెపో రేటు కంటే ప్రస్తుత వడ్డీ రేటు 2.75 శాతం మే నెలలో నుండి 6.25 శాతంగా ఉంది. ఆర్బిఐ రిపో రేటు ఏప్రిల్లో దాని తదుపరి రుణ విధానంలో మారదు, మే 1 నుండి పొదుపు ఖాతాల వడ్డీ రేటు 3.5% (6.25-2.75%) ఉంటుంది.

ఏదేమైనప్పటికీ, దాని తదుపరి సమావేశంలో ఆర్బిఐ మరో 25 బేసిస్ పాయింట్ల రిపోర్టును తగ్గించినట్లయితే, ఎస్బీఐ సేవింగ్స్ బ్యాంకు వడ్డీ రేటు మే 1 నుంచి 3.25 శాతానికి పడిపోతుంది.

2 లక్షల రూపాయలకన్నా అన్ని నగదు రుణ ఖాతాలు, ఓవర్డ్రాఫ్ట్ ఖాతాలకు రెపో రేటు కంటే 2.25 శాతం ఉంటుంది. ఈ నేల రేటులో, ఎస్బిఐ రుణగ్రహీతల ప్రమాదానికి గురైన రిస్క్ ప్రీమియంను వసూలు చేస్తుంది. మే 1 నుంచి ఈ ఖాతాలకు బేస్ రేటు 8.5 శాతం ఉంటుంది.

అయితే, వడ్డీరేట్లు పొదుపు ఖాతాదారులకు, రుణగ్రహీతలకు రు .1,000 లక్షల వరకు నగదు క్రెడిట్ మరియు ఓవర్డ్రాఫ్ట్లతో మారలేదు.

ఎస్బిఐ డిపాజిట్లలో దాదాపు 40 శాతం సేవింగ్స్ బ్యాంకు ఖాతాలో మరియు ఈ డిపాజిట్లలో 40% విలువతో 1 లక్షల రూపాయల కంటే ఎక్కువ మొత్తాన్ని కలిగి ఉంది.

ఆర్బిఐ రెపో రేటులో డిపాజిట్, అలాగే ఎస్బిఐ ఇచ్చే రుణాలలో మార్పును ప్రతిబింబిస్తుందని ఈ చర్య తీసుకుంటుంది. ఆర్బిఐ గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ పిఎస్యు బ్యాంకు తలలతో పలు సమావేశాలను నిర్వహించిన తరువాత ఎస్బిఐ నుంచి తరలింపు జరిగింది. ఇప్పుడు ఎస్బిఐ నుంచి ఈ చర్యలు వచ్చిన వెంటనే ఇతర పిఎస్యు బ్యాంకులు త్వరలోనే అనుసరించాలని భావిస్తున్నారు.

విశ్లేషకులు ఈ చర్యను బ్యాంకులకు క్యాలిక్యులేట్ అని నమ్ముతారు, ఎందుకంటే వారి మార్జిన్ అస్థిరత తగ్గిపోతుంది.

హాలీవుడ్ వినోదం మరియు న్యూస్ యొక్క ఉత్తమమైన మీ టీవీ వీక్షణ అనుభవాన్ని పూర్తి చేయండి. టైమ్స్ మూవీస్ అండ్ న్యూస్ ప్యాక్ ను కేవలం రూ. 13 వద్ద పొందండి. టైమ్స్ మ్యాన్ ప్యాక్ కోసం మీ కేబుల్ / డిటిహెచ్ ప్రొవైడర్ను అడగండి. మరింత తెలుసుకోండి

సిఫార్సు చేసిన వీడియోలు