చివరి నిమిషంలో పన్ను ఆదా చిట్కాలు: మీరు ELSS లేదా PPF లో పెట్టుబడి పెట్టాలా? ఇక్కడ వివరాలను పరిశీలించండి – టైమ్స్ ఇప్పుడు

పన్ను ఆదా చేయడం ELSS PPF

ప్రతినిధి చిత్రం | ఫోటో క్రెడిట్: BCCL

న్యూఢిల్లీ: – ELSS సెక్షన్ 80 సి కింద పన్ను పరిధిలోకి వచ్చే ఆదాయం నుండి మినహాయింపు కోసం అందుబాటులో ఉన్న ఉత్పత్తులు ప్రజలకు ప్రావిడెంట్ ఫండ్ (PPF), నేషనల్ సేవింగ్స్ సర్టిఫికెట్ (ఎన్ఎస్సీ), స్థిర నిక్షేపాలు మరియు ఈక్విటీ లింక్డ్ సేవింగ్స్ పథకం ఉన్నాయి. సంపద నిర్వాహకులు ఇతర 80C ఉత్పత్తులపై ELSS ను ఎంచుకోవడం సంపద సృష్టి దృక్కోణంలో మరింత ప్రయోజనకరమని భావిస్తున్నారు.

PPF ఒక ప్రభుత్వ-ఆధారిత పెట్టుబడి పథకం, మరియు నివాసి భారతీయులు ఏడాదికి 1.5 లక్షల వరకు పెట్టుబడి పెట్టవచ్చు, అందులో వారు హామీ పొందిన 8 శాతం వార్షిక వడ్డీని సంపాదించవచ్చు (ఈ వడ్డీ రేటు ప్రభుత్వం ప్రతి త్రైమాసికంలో సరి చేయబడుతుంది). చాలామంది ఆర్ధిక ప్రణాళికలు దీర్ఘకాలిక పొదుపులను పన్ను పొదుపులతో కలపాలని కోరుకునే ప్రమాద-విముఖత కలిగిన పెట్టుబడిదారులకు మంచి ఎంపిక.

ELSS మ్యూచువల్ ఫండ్ ఆస్తి నిర్వహణ సంస్థలచే విక్రయించబడిన భిన్నమైన ఈక్విటీ మ్యూచువల్ ఫండ్స్. ELSS తో, ఈక్విటీలో పెట్టుబడి పెట్టడం మరియు సెక్షన్ 80 సి కింద 1.5 లక్షల వరకు తగ్గింపులను సంపాదించవచ్చు.

ఈ రెండు విభాగాలలో పెట్టుబడి పెట్టే కొన్ని ప్రోస్ మరియు కాన్స్ ఉన్నాయి:

1) మీరు మొత్తం సంవత్సరానికి వడ్డీని సంపాదించటానికి ఆర్థిక సంవత్సరంలో ప్రారంభంలో పెట్టుబడి పెట్టడం ద్వారా PPF ఖాతాలో మీ రాబడిని పెంచవచ్చు. ఆర్థిక సంవత్సరంలో పిపిఎఫ్ ఖాతాలో కనీసం డిపాజిట్ చేయవలసిన కనీస మొత్తం రు .500, గరిష్టంగా 1.5 లక్షల రూపాయలు.

2) ఒక వ్యక్తి ఎల్ఎస్ఎస్లో పెట్టుబడి పెట్టగల కనీస మొత్తం, రూ .500 మరియు పెట్టుబడులకు ఎటువంటి పరిమితి లేదు. ఏదేమైనా, గరిష్ట పన్ను మినహాయింపు రు .1,5 లక్షలు లేదా ఆర్ధిక సంవత్సరానికి మదుపు చేసిన మొత్తాన్ని పెట్టుబడిదారుడి ఆదాయంలో తక్కువగా ఉంటుంది.

3) పిపిఎఫ్ 15 ఏళ్ళ పదవీకాలం కలిగి ఉంది, దాని తరువాత ఐదు సంవత్సరాలుగా బ్లాకులను పొడిగించవచ్చు. పిపిఎఫ్ దీర్ఘకాలిక పెట్టుబడులు, పదవీ విరమణ, పిల్లల విద్య లేదా గృహాన్ని కొనుగోలు చేయడం వంటివి. ఏడు సంవత్సరాల నుండి ప్రతి సంవత్సరం ఒక ఖాతాదారుడు ఒక ఉపసంహరణను చేయవచ్చు.

4) ELSS మూడు సంవత్సరాల లాక్-ఇన్, అన్ని పన్ను-ఆదా సాధనలలో అతి తక్కువగా ఉంది, ఇది మరింత లాభదాయకంగా చేస్తుంది. ఫిబ్రవరి 1, 2019 న మీరు ELSS ఫండ్ లో కొంత మొత్తాన్ని పెట్టుబడి పెట్టారని అనుకుందాం. మీరు జనవరి 31, 2022 న ఈ పెట్టుబడులను పూర్తిగా రీడీమ్ చేయవచ్చు.

5) PPF నుండి వడ్డీ మరియు పరిపక్వత పన్ను నుండి మినహాయించబడ్డాయి. ఈక్విటీ మ్యూచువల్ ఫండ్స్ నుండి లాంగ్ టర్మ్ క్యాపిటల్ లాభాలు, ఎల్ఎస్ఎస్ఎస్ ఫండ్లతో సహా, లక్ష రూపాయలకు పైన 10 శాతం పన్ను విధించబడతాయి.

6) PPF లో ఎటువంటి ప్రమాదాలు లేవు, మరియు అది ప్రభుత్వం చేత హామీ ఇవ్వబడుతుంది. ELSS హామీ ఇవ్వని రిటర్న్లను అందించదు, కానీ అది మార్కెట్-లింక్ రిటర్న్లను ఆఫర్ చేస్తుంది. స్టాక్ మార్కెట్ పనితీరుతో సంబంధం ఉన్నందున మ్యూచువల్ ఫండ్స్ రిటర్న్స్ హామీ ఇవ్వబడలేదు. అయితే, పిఎఫ్ ఎఫ్తో పోలిస్తే తక్కువ లాక్-ఇన్తో ELSS అనేది మెరుగైన తిరిగి వచ్చే ఎంపిక. ELSS గత 3-సంవత్సరాల, 5-సంవత్సరాల మరియు 10-సంవత్సరాల కాలాల్లో 10%, 16% మరియు 16.3% వార్షిక ఆదాయం పొందింది.

7) పెట్టుబడిదారులు ఏకీకృత పెట్టుబడి ద్వారా లేదా ఒక సిస్టమాటిక్ ఇన్వెస్ట్మెంట్ ప్లాన్ (SIP) ద్వారా ఒక ELSS లో పెట్టుబడి పెట్టవచ్చు.

8) మీరు PPF ఖాతా నుండి రుణం పొందాలనుకుంటే, మీరు మూడవ ఆర్థిక సంవత్సరం నుండి అలా చేయగలరు. ఈ సౌకర్యం ఐదవ ఆర్థిక సంవత్సరం వరకు అందుబాటులో ఉంటుంది మరియు సంవత్సరానికి ఒకసారి రుణాన్ని తీసుకోవచ్చు.

హాలీవుడ్ వినోదం మరియు న్యూస్ యొక్క ఉత్తమమైన మీ టీవీ వీక్షణ అనుభవాన్ని పూర్తి చేయండి. టైమ్స్ మూవీస్ అండ్ న్యూస్ ప్యాక్ ను కేవలం రూ. 13 వద్ద పొందండి. టైమ్స్ మ్యాన్ ప్యాక్ కోసం మీ కేబుల్ / డిటిహెచ్ ప్రొవైడర్ను అడగండి. మరింత తెలుసుకోండి

సిఫార్సు చేసిన వీడియోలు