“పబ్లిక్ ఇంటరెస్ట్” లో రిపోర్ట్ చేసిన నోట్స్ ఆర్బిఐ రిపోర్టులు – NDTV న్యూస్

డిసెంబరు 16 న, ఆర్బిఐ ఆమోదం ప్రభుత్వం వారానికి పంపబడింది.

న్యూఢిల్లీ:

రిజర్వుబ్యాంకు ఆఫ్ ఇండియా (ఆర్బీఐ) బోర్డు వృద్ధిపై స్వల్పకాలిక ప్రతికూల ప్రభావం గురించి హెచ్చరించింది. నల్లధనంపై ప్రచారంపై ఎటువంటి ప్రభావం లేదని గమనించింది. ప్రధాని నరేంద్రమోడీ ప్రకటించిన నిషేధాన్ని నిషేధించిన నాలుగు కేంద్రాలు కేంద్ర బ్యాంకులో పెద్ద ప్రజా ప్రయోజనకరంగా ఉన్నాయని ఆర్టిఐ సమాధానం వెల్లడించింది.

నవంబరు 8, 2016 న దేశవ్యాప్తంగా టెలివిజన్ ప్రసంగంలో ప్రధాని మోడీ ప్రసంగానికి ముందు కేవలం 2.5 గంటలు మాత్రమే కేంద్ర బ్యాంకు బోర్డు సమావేశమైంది. 500 రూపాయల నిషేధం, 1,000 రూపాయల నిషేధం, చెలామణిలో నగదు 86 శాతం బోర్డు అనుమతి ముందు కూడా ప్రకటించింది.

ఐదు వారాల తర్వాత, డిసెంబరు 16 న ప్రభుత్వం ఈ ఆమోదంను పంపింది మరియు ఆర్బిఐ అధిక విలువ నోట్లను నిషేధించాలన్న ప్రభుత్వ వాదనలకు చాలా అభ్యంతరం వ్యక్తం చేసింది.

సమాచార హక్కు చట్టం (ఆర్టిఐ) ప్రశ్నకు ప్రతిస్పందనగా ఆర్బిఐ సమావేశం నిమిషాల్లో, డైరెక్టర్లు అది “మెచ్చుకొనదగిన కొలమానమని” పేర్కొన్నారు, అయితే ప్రస్తుత సంవత్సరానికి జిడిపిపై స్వల్పకాలిక ప్రతికూల ప్రభావం ఉంటుంది “.

ఆర్బిఐ గవర్నర్ అర్జిట్ పటేల్, ఆయనను కేంద్ర బ్యాంకుగా నియమించిన వ్యక్తి – ఆర్థిక వ్యవహారాల కార్యదర్శి శక్తికాంత దాస్ – సమావేశానికి హాజరయ్యారు.

500 రూపాయల సర్క్యులేషన్ 76 శాతం పెరిగి 109 శాతానికి పెరిగింది. ఆర్బిఐ అయితే, వాదన తగిన నగదు నిషేధం సిఫార్సు లేదు అన్నారు.

నకిలీ నోట్లు ఆందోళన కలిగిస్తున్నట్లు కేంద్ర బ్యాంకు డైరెక్టర్లు కూడా అభిప్రాయపడ్డారు, “దేశంలో మొత్తం కరెన్సీ కరెన్సీలో శాతం 400 కోట్లు చాలా ముఖ్యమైనవి కావు.” అలాగే, నల్లధనం చాలా నగదు రూపంలో లేదు కానీ బంగారం లేదా రియల్ ఎస్టేట్ వంటి ఆస్తుల రూపంలో మరియు ఆ ఆస్తులపై భౌతిక ప్రభావాన్ని కలిగి ఉండదు అని బోర్డు భావించింది.

ప్రస్తావన ఆర్థిక వ్యవస్థ యొక్క వృద్ధిరేటు నిజమైన రేటు అని సర్కార్ పేర్కొన్నారు, కరెన్సీలో వృద్ధి నామమాత్రంగా ఉంది. “ద్రవ్యోల్బణం కోసం సర్దుబాటు, వ్యత్యాసం అస్పష్టంగా ఉండకపోవచ్చు, అందువల్ల వాదన ఈ సిఫార్సును తగినంతగా సమర్ధించదు” అని దర్శకులు చెప్పారు.

కేంద్రం మరియు ఆర్బిఐకి ఆరు నెలల పాటు ఈ విషయం చర్చించిందని బోర్డు హామీ ఇచ్చింది. నగదు వాడకాన్ని నియంత్రించేందుకు ప్రభుత్వం చర్యలు తగ్గించగలదనే హామీ కూడా ఉంది.

నిషేధిత నగదులో 99 శాతం కంటే ఎక్కువమంది ఈ వ్యవస్థకు తిరిగి వచ్చారు, ఇది నల్లధనంను తనిఖీ చేయడానికి ప్రభుత్వం యొక్క తీవ్ర ప్రయత్నంపై ప్రశ్నలను లేవనెత్తింది.