హిందూస్తాన్ టైమ్స్ – మహిళల్లో అధిక మధుమేహం ప్రమాదం లింక్ మానసికంగా డ్రింకింగ్ పని

టైప్ 2 డయాబెటీస్ అభివృద్ధి చెందుతున్న ప్రమాదాన్ని పెంచుతున్న వారి ఉద్యోగాలు మానసికంగా అలసిపోతున్నట్లు తెలుస్తోంది. కొత్త అధ్యయనం కనుగొంది. అధ్యయనం యొక్క ఫలితాలు ‘యూరోపియన్ జర్నల్ ఆఫ్ ఎండోక్రినాలజీ’లో ప్రచురించబడ్డాయి. అధ్యయనం వంటి మానసికంగా నీటి పారుదల పని మహిళల్లో డయాబెటిస్ ప్రమాదాన్ని పెంచుతుంది అని సూచిస్తుంది.

మానసికంగా అలసిపోయే పనితో సంబంధం ఉన్న ఆరోగ్య సమస్యల గురించి యజమానులు మరియు మహిళలు మరింత తెలుసుకోవాలి అని ఈ అధ్యయనం సూచించింది.

రకము 2 మధుమేహం రోగులు మరియు సమాజంపై పెద్ద భారం పెట్టినందున మరియు ఎక్కువగా గుండె జబ్బులు, స్ట్రోకులు, అంధత్వం మరియు మూత్రపిండ వైఫల్యం వంటి ముఖ్యమైన ఆరోగ్య సమస్యలకు దారితీస్తుంది.

ఊబకాయం, ఆహారం, వ్యాయామం, ధూమపానం లేదా వ్యాధి యొక్క కుటుంబ చరిత్ర వంటి రకాలైన డయాబెటిస్ను అభివృద్ధి చేయగల అనేక కారణాలు పెరుగుతాయి.

అధ్యయనంలో, ఇన్సెర్మ్ వద్ద ఎపిడమియాలజీ అండ్ పాపులేషన్ హెల్త్ రీసెర్చ్ ఇన్ సెంటర్ ఫర్ రీసెర్చ్ డాక్టర్ గై ఫఘేరాజ్జీ మరియు సహచరులు, 22 ఏళ్ల కాలంలో 70,000 మంది మహిళల్లో డయాబెటిస్ సంభవం గురించి మానసికంగా అలసిపోయే పనిని పరీక్షించారు.

దాదాపు 75% మంది మహిళలు టీచింగ్ వృత్తిలో ఉన్నారు మరియు 24% మంది తమ పరిశోధనను ప్రారంభంలో అధ్యయనం చేస్తున్నప్పుడు చాలా మానసికంగా అలసిపోతున్నారని నివేదించారు.

అధ్యయనం ప్రారంభంలో, వారి ఉద్యోగాలు మానసికంగా అలసిపోయేటట్లు ఉంటే, డయాబెటీస్ను 21 శాతం పెంచుతుందని ఈ అధ్యయనం కనుగొంది. వయస్సు, శారీరక శ్రమ స్థాయి, ఆహారపు అలవాట్లు, ధూమపానం స్థితి, రక్తపోటు, మధుమేహం మరియు బిఎమ్ఐల కుటుంబ చరిత్ర వంటి విలక్షణ హాని కారకాలు ఇది స్వతంత్రంగా ఉండేవి.

డాక్టర్ Fagherazzi చెప్పారు: “మేము నేరుగా ఈ మహిళల్లో పెరిగిన డయాబెటిస్ ప్రమాదం గుర్తించడానికి కాదు ఉన్నప్పటికీ, మా ఫలితాలు అది సాధారణ పద్ధతి కారణంగా కాదు సూచిస్తున్నాయి 2 మధుమేహం హాని కారకాలు. మహిళల మధ్య డయాబెటిస్కు ప్రమాద కారకంగా మానసిక అలసటను పరిశీలిస్తున్న ప్రాముఖ్యతను ఈ పరిశోధన గుర్తించింది. ”

“మానసికంగా అలసిపోయే పని మరియు టైప్ 2 డయాబెటిస్ రెండూ పెరుగుతున్న దృగ్విషయం. మనకు తెలుసు ఏమిటంటే కార్యాలయంలో మద్దతు పురుషుల కంటే మహిళల్లో పని సంబంధిత ఒత్తిడిపై బలమైన ప్రభావం చూపుతుంది. అందువల్ల, ఒత్తిడితో కూడిన పని వాతావరణాలలో మహిళలకు ఎక్కువ మద్దతు టైప్ 2 మధుమేహం వంటి దీర్ఘకాల పరిస్థితులను నివారించడానికి సహాయపడగలదు, “డాక్టర్ ఫఘేరాజీ అన్నారు.

ఈ పరిశోధన మధుమేహం ఉన్న రోగుల జీవితాలను మెరుగుపర్చడానికి సహాయపడే నూతన విధానాలను గుర్తించడానికి సహాయపడుతుంది.

Facebook మరియు Twitter లో మరిన్ని కథనాలను అనుసరించండి

మొదటి ప్రచురణ: మార్చి 18, 2019 13:08 IST