మక్కెయిన్ తన ఓబామాకేర్ రద్దు ఓటుపై వైట్ హౌస్ను తప్పుదారి పట్టించారని ట్రంప్ వాదనను వాస్తవం-పరిశీలించడం

(CNN) లో జాన్ మెక్కెయిన్ తన తాజా దాడి , అధ్యక్షుడు డోనాల్డ్ ట్రంప్ అది రద్దు ప్రచారం సంవత్సరాలు గడిపిన తర్వాత 2017 లో స్థోమత రక్షణ చట్టం రద్దు చేస్తానని ఒక GOP ప్రయత్నం మీద తన ఓటు గురించి వైట్ హౌస్ మోసగించాడని చివరి సెనేటర్ ఆరోపించారు.

ఫాక్ట్స్ ఫస్ట్: ట్రాంప్ ఒబామకేర్ను రద్దు చేయడానికి బిల్లును రూపొందించిన బిల్లుపై ఓటు వేయాలని తన ఉద్దేశ్యంతో వైట్ హౌస్ను తప్పుదోవ పట్టించారని ట్రంప్ తప్పుగా ఆరోపించారు – అయితే మెక్కెయిన్ పలు సందర్భాల్లో ఓటుకు ముందు బహిరంగంగా తన ప్రతిపక్షాన్ని వ్యక్తం చేశారు. అయినప్పటికీ, మెక్కెయిన్ దీనిని రద్దు చేస్తూ ప్రచారం చేశాడు.
ఒబామాకేర్ అని పిలవబడే చట్టం రద్దు చేయటానికి రిపబ్లికన్ ప్రయత్నానికి వ్యతిరేకంగా రాబోయే రోజులలో కూడా మకేయిన్ యొక్క చర్యలు, మరియు గడియారపు నిర్ణయాలు తీసుకునే గంటలు కూడా, ఓటుకు దారితీసిన సంఘటనల ట్రంప్ యొక్క ప్రశ్నకు పిలుపునిచ్చింది.
మంగళవారం విలేఖరులతో ఓవల్ ఆఫీసులో మాట్లాడుతూ, ట్రంప్ మక్కెయిన్ మాట్లాడుతూ, “గంటలు ముందు, అతను రద్దు చేస్తానని మరియు భర్తీ చేస్తానని” చెప్పాడు.
ట్రాంప్ మెక్కెయిన్కు ఓటు వేసిన తర్వాత “ఒబామాకేర్ను పునరావృతం చేసి, పునఃస్థాపించామని ప్రచారం చేశాడు,” ఇది వాస్తవం.
“నేను ఎప్పుడూ జాన్ మెక్కెయిన్ అభిమాని కాదు మరియు నేను ఎప్పటికీ ఉండను,” ట్రంప్ గత ఆగస్టులో క్యాన్సర్తో సుదీర్ఘ పోరాటంలో చనిపోయిన మెక్కెయిన్ గురించి జోడించారు.
మాజీ మెక్కెయిన్ సహాయకుడు ట్రంప్ సెనేటర్ యొక్క చర్యల గురించి అబద్దం చెప్పాడు. “వద్దు, ఎప్పుడూ జరగలేదు,” అని మాజీ సహాయకుడు చెప్పాడు. “మీరు ట్రంప్ అబద్దం అయ్యారు?”
ఈ సహాయకుడు, జూనియర్ 25, 2017 న సెనేట్ ఫ్లోర్పై మెక్కెయిన్ ప్రసంగంపై సూచించారు, రిపబ్లికన్ నేతృత్వంలోని ఛాంబర్లో జరిగిన ప్రక్రియకు వ్యతిరేకంగా సెనేటర్ ఉద్వేగభరితుడయ్యాడు, అది GOP యొక్క తుది వెర్షన్ను “తొలగింపు మరియు భర్తీ” కొలతను ఉత్పత్తి చేసింది.
“చర్చను కొనసాగిస్తూ, సవరణలను అనుమతించాలనే ఉద్దేశంతో నేను చట్టాన్ని ఓటు చేశాను, నేటి బిల్లుకు ఓటు వేయను, ఇప్పుడే ఇది బిల్లు యొక్క షెల్, మేము అన్నింటినీ తెలుసు,” అని మెక్కెయిన్ తన వ్యాఖ్యలు. రెండు రోజుల తరువాత, మెక్కెయిన్ ఈ బిల్లును “బ్రొటనవేల తగ్గింపు” కు ఇచ్చాడు, డెమొక్రాట్లు విజయం మరియు కోపంగా ఉన్న వైట్ హౌస్ సహాయకులకు అప్పగించారు.
ఒక వైట్ హౌస్ అధికారిక సంఘటనల మాజీ మెక్కెయిన్ సహచరుడి యొక్క జ్ఞప్తికి వివాదాస్పదమైంది, కానీ అలా చేయాలని విమర్శలు చేశాయి, అలా చేస్తే అది పోరాటం కొనసాగుతుంది.
మెక్కెయిన్ రెండు రోజుల తరువాత వచ్చిన “సన్నగా” అని పిలవబడే పిలుపుపై ​​చివరి ఓటుకు దారితీసిన గంటలలో సస్పెన్స్ లో వేచి ఉండటం మరియు చట్టాన్ని భర్తీ చేయడమే.
మెక్కెయిన్ ఎప్పుడూ తీర్మానించలేదు, మరియు బిల్లును రూపొందించడానికి GOP నాయకత్వం యొక్క రహస్య మరియు ప్రస్ఫుటమైన విధానం యొక్క ఒక పెద్ద విమర్శకుడు. GOP రద్దు యొక్క బిల్లు యొక్క వివరాలను ఓటు రోజు వరకు కూడా అస్పష్టంగా ఉన్నాయి, ఎందుకంటే వాస్తవానికి ఏమి చేయగలదో చూడడానికి నిరంతరం టిన్గేర్ అవుతున్నాయి.
“ఈ రోజు నిలబడినందున నేను చట్టప్రకారం మద్దతు ఇవ్వలేను,” అని మెక్కెయిన్ ఒక జూలై 27 వార్తా సమావేశంలో చెప్పారు.
మెక్కెయిన్ వ్యతిరేకత యొక్క చిహ్నాలు కొనసాగాయి. 11:00 గంటలకు అతను విలేఖరులతో మాట్లాడుతూ “ఓటు కోసం వేచి ఉండాలని” అతను సెనేట్ ఫ్లోర్కు వెళ్లినప్పుడు, “ఓటు కోసం వేచి ఉండండి” అని చెప్పారు.
రిపబ్లికన్ నాయకులు మక్కెయిన్ యొక్క ఉద్దేశాలను కూడా ఓటుకు ముందు తెలుసుకున్నారు, తన మనసు మార్చుకునే పని చేశారు. మెక్కెయిన్ తన సహచరులతో పాటు సెనేట్ అంతస్తులో వైస్ ప్రెసిడెంట్ మైక్ పెెన్స్తో సుదీర్ఘ సంభాషణలు కలిగి ఉన్నట్లు రిపోర్టర్స్ చూశారు. మెక్కెయిన్ బడ్జెకు ఎప్పుడూ కనిపించలేదు.
కొన్ని సంవత్సరాలుగా, ట్రంప్ మాజీ వియత్నాం యుద్ధం POW మరియు 2008 రిపబ్లికన్ ప్రెసిడెన్షియల్ నామినీని బెదిరించాడు, ఒకసారి జూలై 2015 లో ప్రేక్షకులకు “స్వాధీనం కాని వ్యక్తులను” ఇష్టమని పేర్కొన్నాడు. ట్రంప్ వ్యాఖ్యకు క్షమాపణ చెప్పలేదు.
“అతను ఒక యుద్ధ హీరో కాదు,” ట్రంప్ “అతను ఒక యుద్ధ హీరోగా పట్టుబడ్డాడు ఎందుకంటే అతను పట్టుబడ్డాడు, నేను స్వాధీనం కాని వ్యక్తుల ఇష్టం.”
మెక్కెయిన్పై ట్రంప్ దాడి 2015 లో ప్రముఖ GOP వ్యక్తుల నుండి విస్తృత ఖండించారు, అధ్యక్షుడు ఇప్పుడు చివరి సెనేటర్పై తన నిరంతర దాడులకు స్వీకరించిన మ్యూట్ విమర్శలతో విరుద్ధంగా ఉంది.
వియత్నాం యుద్ధం సందర్భంగా, హనోయిలోని హొయా లో జైలులో ఐదున్నర సంవత్సరాలు మెక్కెయిన్ ఖైదు చేయబడ్డాడు, అతను “హనోయి హిల్టన్” అని పిలిచే US సైనికులు డబ్బింగ్ మరియు హింసించారు.
ట్రంప్ హొనీకి రెండుసార్లు అధ్యక్షుడిగా వెళుతుంది, కానీ అప్రమత్త జైలును సందర్శించాల్సి ఉంది, ఇది ఇప్పుడు మెక్కెయిన్ ఛాయాచిత్రాన్ని నిర్బంధంలో ఉంచిన మ్యూజియం.