కొత్త కృత్రిమ మేధస్సు విధానం IVF విజయాన్ని పెంచుతుంది – ది హన్స్ ఇండియా

వాషింగ్టన్: పరిశోధకులు ఒక నూతన కృత్రిమ మేధస్సు (AI) విధానాన్ని అభివృద్ధి చేశారు, ఇది ఒక ఐదు రోజుల వయస్సులో ఉన్నదానిని గుర్తించగలదు, విట్రో ఫలదీకరణం చెందిన మానవ పిండంలో విజయవంతమైన గర్భధారణకు పురోగతిని పెంచుతుంది.

ప్రారంభ-దశ పిండాల సమయ-పతన చిత్రాలను విశ్లేషించే సాంకేతికత, విట్రో ఫలదీకరణం (IVF) లో విజయం రేటును మెరుగుపరచగలదు మరియు పలు గర్భాల యొక్క ప్రమాదాన్ని తగ్గించవచ్చు. గర్భస్రావం పిల్లల ఎనిమిది శాతం మహిళలు ప్రభావితం అంచనా వేయబడింది, సంయుక్త లో వెయిల్ కార్నెల్ మెడికల్ కాలేజ్ పరిశోధకులు చెప్పారు. ఐ.వి.ఎఫ్ లక్షలాది మందికి జన్మనివ్వగా, అమెరికాలో సగటు విజయం రేటు 45 శాతంగా ఉంది. NPJ డిజిటల్ మెడిసిన్ లో ప్రచురించిన అధ్యయనంలో, పేద మరియు మంచి పిండం నాణ్యత మధ్య వివక్షత కోసం ఒక AI అల్గోరిథం శిక్షణ కోసం ఫలదీకరణం చేసిన తరువాత 110 గంటలు తీసుకున్న మానవ పిండాల 12,000 ఫోటోలను పరిశోధకులు ఉపయోగించారు.

ప్రతి పిండం మొదట పిండాల రూపంలోని వివిధ కోణాలను గుర్తించిన పిండశాస్త్రజ్ఞులు ఒక గ్రేడ్ను కేటాయించారు. పరిశోధకులు అప్పుడు ఒక విజయవంతమైన గర్భం ఫలితం జరగబోయే సంభావ్యత తో పిండం గ్రేడ్ సహసంబంధం ఒక గణాంక విశ్లేషణ ప్రదర్శించారు. అవకాశాలు 35 శాతం కంటే తక్కువ ఉంటే అవకాశాలు 58 శాతం కంటే ఎక్కువ మరియు తక్కువ నాణ్యత ఉంటే పిండాల మంచి నాణ్యత భావిస్తారు.

శిక్షణ మరియు ధ్రువీకరణ తరువాత, అల్గోరిథం, స్టోర్క్ గా పిలువబడేది, కొత్త చిత్రాల యొక్క నాణ్యతను 97 శాతం ఖచ్చితత్వంతో వర్గీకరించింది. “IVF రంగంలో కొత్త సాంకేతికతను ప్రవేశపెట్టడం ద్వారా మేము ఆత్మాశ్రయ మానవ తీర్పుపై చాలా ఆధారపడి ఉన్న ఒక విధానాన్ని స్వయంచాలకంగా మరియు ప్రామాణీకరించవచ్చు,” అని వెయిల్ కార్నెల్ మెడికల్ కాలేజీ నుండి జీవ్ రోసెన్వాక్స్ చెప్పాడు. “ఈ మార్గదర్శక పని మాకు భవిష్యత్లో ఈ క్షేత్రాన్ని ఎలా చూపుతుంది అనేదానికి ఒక విండో ఇస్తుంది” అని రోసెన్వాక్స్ చెప్పాడు. ఆరోగ్యకరమైన గర్భంలో అభివృద్ధి చెందడానికి ఉత్తమ అవకాశాలతో పిండం ఎంచుకోవడం ప్రస్తుతం ఒక ఆత్మాశ్రయ ప్రక్రియ.

200-300 కణాలను కలిగి ఉన్న పేలుడు దశలో దాని ఆకృతిని బట్టి ఒక వ్యక్తి పిండం యొక్క సాధ్యతని అంచనా వేయడానికి ఎలాంటి అనుభవజ్ఞుడైన ఎంబ్రిరోలజిస్ట్ల మధ్య ఒప్పందం తక్కువగా ఉంటుంది. “మేము IVF విజయం రేట్లు పెంచడానికి ఎంపిక ప్రక్రియ ప్రామాణికంగా మరియు ఆప్టిమైజ్ చేయడానికి ఉపయోగించే ఒక లక్ష్యం పద్ధతిని అభివృద్ధి చేయాలని కోరుకున్నాను,” నికోకా Zaninovic చెప్పారు, వెయిల్ కార్నెల్ మెడిసిన్ నుండి. పరిశోధకులు ఆరు వేల కన్నా ఎక్కువ సమయం గడిపారు, 50,000 మంది అనామక చిత్రాలు, 10,148 మానవ పిండాలకు ప్రాతినిధ్యం వహించారు, ఏడు సంవత్సరాల కాలానికి సమయం-పతన ఫోటోగ్రఫీ సేకరించారు.

పిండోత్పత్తి శాస్త్రవేత్త-కేటాయించిన గ్రేడ్ మరియు గర్భం ఫలితం యొక్క అభ్యాస జ్ఞానంతో, పరిశోధకులు పిండాలను మంచి, న్యాయమైన లేదా పేద నాణ్యతగా వర్గీకరించవచ్చు. వారు అందించిన కొత్త చిత్రాలను వర్గీకరించడానికి ఎలా అల్గోరిథం నేర్పించటానికి 6,000 చిత్రాలు, మంచి లేదా పేలవమైన నాణ్యత గల రెండు సెట్లను ఉపయోగించారు. “మానవ పరిణామాలపై ఎవరికైనా చిత్రలేఖన అల్గోరిథం ఎన్నో చిత్రాలను కలిగి ఉంది, ఇది మన జ్ఞానానికి మొదటిసారి,” అధ్యయనం యొక్క ప్రధాన రచయిత పెగాహ్ ఖోస్రవి అన్నారు.