పాలియాబ్ ఇండియా యొక్క IPO: హియర్ ఆల్ యు నీ నీడ్ టు నో – బ్లూమ్బెర్గ్ క్విన్ట్

భారతదేశం యొక్క అతి పెద్ద విద్యుత్ వైర్లు మరియు తంతులు తయారీదారు దాని మూడు-రోజుల ప్రాధమిక ప్రజా సమర్పణ నుండి రూ. 1,345 కోట్లను సేకరించేందుకు ప్రణాళికలు సిద్ధం చేస్తున్నారు.

పోలికేబ్ ఇండియా లిమిటెడ్ దాదాపు 2.5 కోట్ల ఈక్విటీ వాటాలను రూ .533-538 ధర బ్యాండ్లో అందిస్తోంది. ప్రపంచ బ్యాంకు యొక్క రుణ ఆర్మ్ ఇంటర్నేషనల్ ఫైనాన్స్ కార్పొరేషన్తో సహా దాని ప్రమోటర్లలో కొందరు IPO లో వాటాను విక్రయిస్తారు. ఇది ఆఫర్ కోసం అమ్మకం మరియు తాజా సమస్య కలయిక ఉంటుంది.

సంస్థ ఋణం తిరిగి చెల్లించే మరియు పని మూలధన అవసరాల కోసం తాజా సమస్య ద్వారా సేకరించిన నిధులను ఉపయోగిస్తుంది.

పాలియాబ్ ఇండియా ఐ పి ఒ: హియర్ ఆల్ ఆల్ యు నీడ్ టు నో

ఈ సంస్థ ధర ధర బ్యాండ్ యొక్క ఎగువ ముగింపులో రూ .8,000 కోట్ల విలువైనది. జాబితా తరువాత ప్రమోటర్ హోల్డింగ్ 78.9 శాతం నుండి 68.7 శాతానికి పడిపోతుంది.

వ్యాపారం

భారతదేశ ఎలక్ట్రిక్ వైర్ మరియు కేబుల్ మార్కెట్లో 12 శాతం వరకు మార్కెట్ వాటా ఉంది, దాని రెడ్ హెరింగ్ ప్రాస్పెక్టస్ ప్రకారం. ఇది అభిమానులు, LED లైటింగ్, స్విచ్లు మరియు స్విగ్గర్లు మరియు సౌర ఉత్పత్తులతో సహా విద్యుత్ వస్తువులు తయారు చేస్తుంది.

ఈ సంస్థ 2014 లో విద్యుత్ వస్తువుల విభాగంలోకి ప్రవేశించింది, ఇది FY18 లో దాని రెవెన్యూకి 10 శాతం కంటే తక్కువగా ఉంది. పోలికాబ్ దాని ఉత్పత్తులను 40 దేశాలకు ఎగుమతి చేస్తుంది, కానీ ఇది మొత్తం ఆదాయంలో కేవలం 3.4 శాతానికి మాత్రమే దోహదపడుతుంది.

గుజరాత్, మహారాష్ట్ర, ఉత్తరాఖండ్, డామన్, డయ్యూలో 24 తయారీ కేంద్రాలను పోలీక్యాబ్ కలిగి ఉంది. వీటిలో నాలుగు ఎలక్ట్రికల్ ఉత్పత్తుల తయారీకి. ఇది గుజరాత్లోని హలోల్ వద్ద సరుకుల వర్తకుడు ట్రాఫికూరాతో ఒక మొక్కను ఏర్పాటు చేస్తోంది, ఇది రాగి వైర్ రాడ్లను తయారు చేస్తుంది. 2018-19 ఆర్థిక సంవత్సరం చివరికి ఉత్పత్తి ప్రారంభమయ్యే ప్లాంట్ – ఇది రాగి కోసం డిమాండ్లో భాగంగా పాలిక్యాబ్ తయారీకి వెనుకబడిన ఏకీకరణను బలోపేతం చేయడానికి ఉద్దేశించింది.

గత ఐదు సంవత్సరాలలో భారతీయ కేబుల్ మరియు వైర్ పరిశ్రమ రెవెన్యూ వార్షిక రేటు 11.1 శాతం పెరిగింది, రెడ్ హెర్రింగ్ ప్రాస్పెక్టస్ ప్రకారం. వినియోగదారుల వ్యయం పెరగడం, విద్యుత్, మౌలిక సదుపాయాలపైన ప్రభుత్వం తీసుకున్న చర్యల కారణంగా ఇది 14.4 శాతానికి చేరుకుంటుంది.

ఈ సంస్థ దాదాపు 2,800 అధికారం కలిగిన డీలర్ల పంపిణీ వ్యవస్థను కలిగి ఉంది, ఇందులో సుమారు 1,00,000 రిటైల్ అవుట్లెట్లు మరియు 30 గిడ్డంగులు ఉంటాయి. ఇది గత మూడు సంవత్సరాల్లో చిన్న డీలర్లతో దాని సంబంధాలను నిలిపివేసింది.

ఆర్థిక ముఖ్యాంశాలు

డిసెంబర్ 31, 2018 నాటికి కంపెనీ నికర విలువ 2,723 కోట్ల రూపాయలుగా ఉంది. కొత్త షేర్ల విషయానికి వస్తే షేరుకు 183 రూపాయల పుస్తక విలువను అందిస్తోంది.

పోలికేబ్ యొక్క ఆదాయం మార్చి 2018 నాటికి నాలుగు సంవత్సరాలలో వార్షిక రేటు 11.1 శాతం పెరిగింది. కంపెనీ నికర లాభం అదే కాలంలో 42.7 శాతం పెరిగింది. 2018-19 ఆర్థిక సంవత్సరానికి మొదటి తొమ్మిది నెలలు కంపెనీ రూ. 5,507 కోట్లు, రూ .358 కోట్లు రెవెన్యూ, నికర లాభం నమోదు చేసింది.

ఆసక్తి, పన్ను మరియు తరుగుదల మరియు రుణ విమోచనల ముందు వార్షిక ఆదాయం 25.4 శాతం పెరిగింది, అయితే మార్చి 2018 నాటికి నాలుగు సంవత్సరాలలో ఎటిడ మార్జిన్ సగటు 9.2 శాతం పెరిగింది. 2018-19 ఆర్థిక సంవత్సరం మొదటి తొమ్మిది నెలలు, రూ. 694 కోట్లు, 12.6 శాతం ఆదాయం.

ప్రాధమిక ముడి పదార్ధాల ధరలు-రాగి, అల్యూమినియం, పాలీ వినైల్ క్లోరైడ్ సమ్మేళనాలు మరియు ఉక్కు-యొక్క ధరలలో ఫ్లక్యుయేషన్స్ పాలియాబ్ యొక్క అంచులను ప్రభావితం చేయగలవు.

డిసెంబరు 31 నాటికి పోలీక్యాబ్ రూ. 620 కోట్లతో రుణాన్ని చెల్లించాల్సి వచ్చింది. కంపెనీ ఐపీఓలో భాగంగా రుణాన్ని చెల్లించటానికి 540 కోట్ల రూపాయల వరకు తగ్గిస్తుంది. సంస్థ మొత్తం రుణాల నుండి ఈక్విటీ నిష్పత్తి 0.2 రెట్లు తక్కువగా ఉంది, రూ .900 కోట్ల మూలధన వ్యయంతో మరియు చివరి నాలుగు సంవత్సరాలలో డివిడెండ్లను పంపిణీ చేసినప్పటికీ.

పీర్స్ అండ్ వాల్యుయేషన్స్

ఫినలెక్స్ కేబుల్స్ లిమిటెడ్ , కెఇఐ ఇండస్ట్రీస్ లిమిటెడ్ మరియు హవెల్స్ ఇండియా లిమిటెడ్లు పోలికేబ్ యొక్క సమీప సహచరులు. ఫినిక్స్ కేబుల్స్ కేబుల్స్ మరియు వైర్లు నుండి దాని ఆదాయంలో 96 శాతం పైగా ఉత్పత్తి చేస్తుంది. KEI ఇండస్ట్రీస్ మరియు హావెల్ ఇండియా లకు సంబంధిత గణాంకాలు వరుసగా 75 శాతం మరియు 32 శాతం ఉన్నాయి. Havells భారతదేశం దాని ఆదాయం సగం విద్యుత్ వస్తువుల తయారు సగం ఉత్పత్తి.

2018 మార్చి నాటికి నాలుగు సంవత్సరాలలో Polycab యొక్క అభివృద్ధి దాని సహచరుల కంటే మెరుగ్గా ఉంది. Havells భారతదేశం కోసం, మేము దాని కేబుల్స్ మరియు ఎలక్ట్రికల్ వస్తువులు యూనిట్ ఆదాయం మరియు EBIT భావిస్తారు.

పాలిక్యాబ్ రుణం 728 కోట్లు, 0.3 సార్లు పరపతి 18,000 రూపాయల వంతున రుణాలు ఇచ్చింది, అవి వరుసగా 540 కోట్ల రూపాయల వరకూ తగ్గాయి.

గత సంవత్సరం పోలిస్తే పాలిక్యాబ్ యొక్క తిరిగి నిష్పత్తులు FY18 లో విస్తరించాయి. ఇంకా, బ్లూమ్బెర్గ్ క్విన్ట్ట్చే సంకలనం చేసిన వివరాల ప్రకారం, ఈ లెక్కన దాని సహచరులతో సరిపోలడం విఫలమైంది.

విలువలను

2018-19 ఆర్థిక సంవత్సరానికి వార్షిక ప్రాతిపదికన పాలిక్యాబ్ యొక్క ఆదాయాలు, కొత్త వాటాల సంచిక తర్వాత, రూ. 32 మరియు ధరల బ్యాండ్ యొక్క ఎగువ-ముగింపులో, ధర-నుండి-ఆర్జించే నిష్పత్తి 16.7 సార్లు ఉంటుంది, బ్లూమ్బెర్గ్ క్విన్ట్ యొక్క లెక్కల ప్రకారం.

“ఒక బలమైన బ్రాండ్ పోర్ట్ఫోలియో మరియు పంపిణీ నెట్వర్క్ పాలిగేబ్ యొక్క ఉత్పత్తి ప్రారంభం మరియు FMEG వ్యాపార విస్తరణ కోసం బాగా బాడ్ కాలేదు,” సెంట్రం వెల్త్ చెప్పారు. ప్రభుత్వ కార్యక్రమాలు మరియు విద్యుత్ వస్తువుల మెరుగైన అవకాశాలు సంభావ్య వ్యాపార వృద్ధికి ట్రిగ్గర్లను చేర్చవచ్చని బ్రోకరేజ్ పేర్కొంది. “మదుపుదారులకు ఈ సమస్యను సబ్స్క్రైబ్ చేయవచ్చని మేము సూచిస్తున్నాము.”

బలమైన పారిశ్రామిక వృద్ధి ధోరణులు, నాయకత్వ స్థానం, ఆరోగ్యకరమైన ఆర్థిక మరియు సౌకర్యవంతమైన విలువలు కారణంగా, మేము IPO లో సానుకూలంగా ఉన్నాము, మోతిలాల్ ఓస్వాల్ ఒక ప్రకటనలో తెలిపారు. “కాబట్టి, మేము ‘సబ్స్క్రయిబ్’ సిఫార్సు చేస్తున్నాము.”