CNBCTV18 – ఈ చిన్న సెల్ క్యాన్సర్ ప్రాణాలకు మంచి వార్తలు

ఇండియన్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ మెడికల్ రీసెర్చ్ (ICMR) కింద ఉన్న ఒక సంస్థ – ముంబైలో రిప్రొడక్టివ్ హెల్త్ రీసెర్చ్ ఇన్ హెల్త్ రీసెర్చ్ హెల్త్ (NIRRH) లో ఒక శాస్త్రవేత్త – తన బృందం గుర్తించిన ఒక కొత్త రకం స్టెమ్ సెల్ క్యాన్సర్ చికిత్స పొందిన మహిళలు.

క్యాన్సర్ చికిత్స, లేదా రేడియోధార్మికత, రసాయనాల వాడకంతో కూడిన “ఆన్కోథెరపీ”, అవాంఛిత వైపు ప్రభావంగా రోగులను పండనిస్తుంది, మరియు క్యాన్సర్తో నయం చేయబడినప్పుడు, వారు పిల్లలను కలిగి ఉండలేరు.

స్త్రీలు “ఓయెజిట్స్” (అపరిపక్వ గుడ్లు) యొక్క జీవితకాలంతో జన్మించినప్పటికీ, ఇవి ఆన్కోథెరపీ ద్వారా తుడిచిపెట్టబడతాయి. పురుషులలో, స్పెర్మ్ల ఉత్పత్తికి బాధ్యత వహించే పరీక్షలు, వాటిని క్యాన్సర్ చికిత్సకు అనుసరిస్తాయి.

సంతానోత్పత్తి సంరక్షణకు ప్రస్తుతం ఆమోదించబడిన విధానాలు మగ రోగులు తరువాతి ఉపయోగం కోసం క్యాన్సర్ చికిత్స ప్రారంభించటానికి ముందు “స్పెషల్” లో వారి స్పెర్మ్ ని డిపాజిట్ చేస్తాయి. అదేవిధంగా, పిల్లలు, పిల్లలను కోరుకుంటూ, వారి గుడ్లు లేదా పిండాలను ఆన్కోథెరపీ తర్వాత ఉపయోగించటానికి “క్రోధం” కలిగి ఉండాలి.

“అట్లాంటి విధానాలు అంత తీవ్రంగా, ఖరీదైనవి, సాంకేతికంగా సవాలు మరియు సహాయక పునరుత్పత్తి టెక్నాలజీలపై ఆధారపడి ఉంటాయి” అని NIRRH సెల్ జీవశాస్త్రవేత్త దీప భారతియా ఇండియన్ జర్నల్ ఆఫ్ మెడికల్ రీసెర్చ్ యొక్క తాజా సంచికలో నివేదిస్తుంది, ICMR యొక్క ఫ్లాగ్షిప్ జర్నల్.

నివేదిక ప్రకారం, ఇప్పుడు ఒక మార్గం బయట ఉంది. భారతీయుల పరిశోధనలు సంవత్సరాలలో తన బృందం పరిశోధన “టెస్టిస్లో (మగ) మరియు అండాశయాలు (స్త్రీలలో) లో” చాలా చిన్న ఎంబ్రియోనిక్-లైక్ స్టెమ్ సెల్స్ (VSEL లు) “యొక్క నవల జనాభాను గుర్తించడం జరిగింది.

ప్రకృతి ద్వారా “క్విసెసెంట్” గా ఉండటం వలన ఈ ప్రాచీన స్టెమ్ కణాలు (VSEL లు) క్యాన్సర్ చికిత్సను మనుగడించాయి మరియు అందువల్ల క్యాన్సర్ ప్రాణాలను ఎంపిక చేసుకోవడంలో పిల్లలు తమ స్పెర్మ్లను లేదా పిండోత్పత్తులకు ముందుగానే క్యాన్సర్ లేకుండా పిల్లలను కలిగి ఉండవచ్చని నివేదిక పేర్కొంది.

“తమ చిన్న పరిమాణం మరియు చాలా తక్కువ సంఖ్యలో ఉండటం వలన VSEL లు దశాబ్దాలు గడిచిపోయాయి.

ఈ ప్రత్యేకమైన VSELs (టెస్టులు మరియు అండాశయాలలో) కనుగొన్నప్పుడు ఇది క్యాన్సర్ ప్రాణాలతో కాని ఫంక్షనల్ గోనడ్స్ మరియు అండాశయాల పునరుత్పత్తికి ఒక ప్రత్యామ్నాయ వ్యూహాన్ని తెరుస్తుంది, “భారతీయ చెప్పారు.

VSELs క్యాన్సర్ చికిత్సను మనుగడలో ఉన్నప్పుడు, వారి అసలు “నివాస” (లేదా సముచితం) అయితే ఆన్కోథెరపీ ద్వారా నాశనమవుతుంది. VSELs పనిచేయడానికి, ఎముక మజ్జ నుండి తీసుకున్న మరొక రకపు స్టెమ్ కణాలు – పరీక్షలు లోకి, “మెసెంచిమల్ కణాలు” నాటడం ద్వారా వారి “సముచిత” ను తిరిగి సృష్టించాలి.

“నాన్-ఫంక్షనల్ గోనడ్స్ లో మెసెంచిమల్ కణాల యొక్క సాధారణ మరియు ప్రత్యక్ష మార్పిడి వాటిని పునరుత్పత్తి చేసేందుకు సరిపోతుంది,” భారతీయ చెప్పారు. “అదేవిధంగా,” అండాశయ ఉపరితల ఎపిథీలియల్ సెల్స్ “యొక్క మార్పిడిని VSEL లు అనధికారిక అండాశయాలను పునరుత్పత్తి చేసేందుకు అనుమతించవచ్చు.”

“ఈ పద్దతిని సంతానోత్పత్తికి పునరుద్ధరించుట సురక్షితమని,” భారతీయ ఎలుకలలో తన ప్రయోగశాలలో నిర్వహించిన పూర్వ అధ్యయనాలకు భారతీయ మాట్లాడుతూ, ఈ పద్దతి నాన్-ఫంక్షనల్ అండాశయాల పాత్రని పునరుద్ధరించిందని, సారవంతమైన ఆఫ్స్ప్రింటింగ్స్ పుట్టుకకు దారితీసింది.

“మా బృందం విజయవంతంగా నిస్పృహ (మెసెంచిమల్) కణాలను ట్రాన్స్ఫెక్ట్ చేయడం ద్వారా ఫంక్షనల్ మౌస్ టెర్రిస్లో స్పెర్మాటోజెనిసిస్ (స్పెర్మ్ ప్రొడక్షన్) ను విజయవంతంగా పునరుద్ధరించింది,” అని టార్గెట్ చెప్పారు.

ఈ పరిశోధనల వెలుగులో, క్యాన్సర్ రోగులలో ఫెర్టిలిటీ పరిరక్షణకు గొంతు మరియు గోనాడల్ కణజాలం యొక్క క్రోప్రోసర్వేషన్ యొక్క సముద్ర-మార్పు మరియు ఇప్పటికే ఉన్న వ్యూహాలు చేయించుకోవచ్చని ఆమె కనుగొంది. “పైలట్ క్లినికల్ స్టడీస్ (మానవులలో) చేపట్టవలసిన అవసరం ఉంది.”

“VSEL లు ప్రేరిత ప్లూరిపోటెంట్ స్టెమ్ (ఐపిఎస్) clls కోసం ఒక ప్రత్యామ్నాయ సెల్ మూలం కావచ్చు,” అని బాలూ మనోహర్, స్టెమ్ప్యూటిక్స్ రీసెర్చ్ మేనేజింగ్ డైరెక్టర్, బెంగళూరు ఆధారిత స్టెమ్ సెల్ కంపెనీ ఈ కరస్పాండెంట్కు చెప్పారు. “కానీ అది క్లినిక్కు దూరంగా ఉన్నది మరియు ఒంటరిగా ఉండటం మరియు ఈ కణాల విస్తృత స్థాయి విస్తరణ ప్రమాణీకరించబడాలి.”

డాక్టర్ KS జయరామన్